เขียนไว้เพื่อระลึกถึงคุณลุงสำราญ หลักเมือง (ผมเรียกน่ำสินปัก) ผู้จากไปเมื่อวันเสาร์ที่ 2 กุมภาพันธ์ 2562 ด้วยอายุ 74 ปี คุณลุงสำราญจากไปอย่างสงบด้วยอาการลิ้นหัวใจตีบ เป็นที่น่าเศร้าเป็นอย่างมากเนื่องจากคุณลุงจากไปอย่างกะทันหัน ผมเพิ่งไปเยี่ยมท่านเมื่อปีใหม่ ตอนนั้นคุณลุงยังเดินได้กระฉับกระเฉงแล้วอย่างไม่ต้องมีใครคอยพยุง สีหน้าท่านแจ่มใส ยังคุยกับลูกหลานด้วยท่าทีมีความสุข
มาทราบข่าวว่าท่านเข้าโรงพยาบาลเมื่อเย็นวันที่ 2 นั้นเลย และทราบอีกทีตอนสองทุ่มว่าท่านได้จากลูกหลานไปเสียแล้ว
คุณลุงมีพี่น้องห้าคน เป็นพี่คนโต โดยพ่อของผมเป็นน้องคนเล็กสุด ในสมัยที่ผมยังเด็ก ทุกวันตรุษจีน ผมจะคอยอั่งเปาของคุณลุง เพราะท่านให้ซองใหญ่สุด และมักจะให้กำลังใจในเรื่องของการเรียนและการใช้ชีวิตเสมอ โดยลูกของคุณลุงทั้งห้าคนต่างก็ประสบความสำเร็จในชีวิต แยกย้ายกันไปมีครอบครัวหมดแล้ว ตรงนี้ท่านก็คงจากไปอย่างสบายใจ เหลือเพียงป้าสะใภ้ภรรยาของท่านที่ต้องอยู่ในบ้านหลังใหญ่เพียงลำพัง รอคอยลูกหลานกลับมาเยี่ยม ขอเป็นกำลังใจให้ และหากได้กลับบ้านที่บางแก้วก็คิดว่าจะแวะไปหาท่านทุกครั้ง
งานศพคุณลุงจัดที่วัด
แม่ขรีประชาราม มีพิธีรดน้ำศพในวันอาทิตย์ที่ 3 กุมภาพันธ์ 2562 และบำเพ็ญกุศลสองวันคือวันที่ 5 และ 6 กุมภาพันธ์ 2562 โดยทำพิธีเผาในวันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2562 เวลาประมาณบ่ายสามโมงเย็น โดยปกติคนจีนเราจะทำการฝังเมื่อเสียชีวิตไปแล้ว แต่เป็นความประสงค์ของคุณลุงท่านเองที่ต้องการจะทำการเผาเนื่องจากเห็นแก่ประโยชน์ของลูกหลานที่ลดความสิ้นเปลืองในการทำพิธีแบบจีน
![](https://2.bp.blogspot.com/-nflBmsoB0Ow/XFr0jGQGXYI/AAAAAAAAnP4/QvKsiEIYJTE-KdyeX8Aw0MF5ExXgu_qMgCKgBGAs/s640/IMG_4136.HEIC) |
ถึงแม้คุณลุงจะทำพิธีแบบไทย แต่ญาติพี่น้องของคุณลุงบางส่วนก็เห็นควรทำพิธีไหว้แบบจีนด้วย โดยมีการต้มไก่ หมู ผลไม้และของหวาน และเผากระดาษเงินกระดาษทองให้ท่าน ก่อนทำการรดน้ำศพ โดยในภาพจะเป็นการให้ลูก ๆ ทำพิธีเคารพศพ |
![](https://2.bp.blogspot.com/-Z_U73L2XiPQ/XFr1N059mBI/AAAAAAAAnQA/KCLh0ms-pvMgckWfoYmmnT-pyP4PSrboQCKgBGAs/s640/IMG_4155.HEIC) |
รดน้ำศพท่านตอนห้าโมงเย็นเนื่องจากรอให้ลูกชายของท่านเดินทางกลับมา |
![](https://3.bp.blogspot.com/-ELInDGkTh3Y/XFr1eoqKqYI/AAAAAAAAnQI/Ak0afeGd360MYOubORVDJkA2g9XAuBtAwCKgBGAs/s640/IMG_4135.HEIC) |
ตอนเผากระดาษเงินกระดาษทอง |
![](https://1.bp.blogspot.com/-Jb8HmNKwYU8/XFr1vQydjNI/AAAAAAAAnQQ/ccfQjLcbS0cuWHMBfMdFeS7Tpy_g1ZH6wCKgBGAs/s640/IMG_4353.HEIC) |
พี่น้องสามคนที่ยังเหลืออยู่นับจากทางขวา น้องชายคนที่ 3 น้องสาวคนที่ 4 และน้องชายคนเล็ก ของผู้ตาย |
![](https://4.bp.blogspot.com/-GdF99ByQap4/XFr1vbHzc9I/AAAAAAAAnQQ/m09MZMUSYskLdh9lA12K5S_OXlRy50pYgCKgBGAs/s640/IMG_4387.HEIC) |
พิธีเผามีขึ้นเมื่อประมาณเวลาบ่ายสามโมงของวันที่ 7 กุมภา 62 |
![](https://1.bp.blogspot.com/-0hsrm2iLU3E/XFr1vW7tU1I/AAAAAAAAnQQ/H63WWGxHBCY4em2Rz-VsKEL3dZLA7wx_ACKgBGAs/s640/IMG_4390.HEIC) |
หลังจากนั้นญาติ ๆ ได้เดินทางไปเยี่ยมญาติทางฝั่งของปู่ ที่ผมเรียกว่า เกวจี ซึ่งอาศัยอยู่ตรงตลาดแม่ขรี ก็นับเป็นการได้พบปะญาติพี่น้องกันอย่างพร้อมหน้าพร้อมตา |
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น