ถ้าอยากกินยำที่ไม่ว่าไปกี่ครั้งก็ไม่ผิดหวังก็ต้องไปกินร้านนี้ "ละเมอยำ" ร้านยำแซ่บ ๆ ในปั๊ม ปตท. หลัง ม.อ.ปัตตานี ที่ไม่ว่าไปกี่ครั้งก็เติมเต็มความอยากกินยำได้เป็นอย่างดีไม่เคยผิดหวัง ร้านที่กลายเป็นตัวเปรียบเทียบกับร้านยำอื่น ๆ ในปัตตานี
ร้านนี้เราไปกินกันวันที่ 21 กุมภาพันธ์ เนื่องในโอกาสที่ได้เจอพี่มังค์ที่เดินทางมาจากกรุงเทพมาถึงปัตตานีเพื่อมาช่วยงานเราสองวัน โดยในรอบนี้ไม่ได้พาผู้ใหญ่ไปด้วย ไปกันแค่พี่มังค์กับน้องตี้ รวมเป็นสามคนเท่านั้น ปริมาณอาหารที่สั่งนั้นก็ดูจะเกินไปจากปกติมาก เพราะต้องการต้อนรับพี่มังค์หรือเป็นความอยากของเราเองก็ไม่อาจรู้ได้
โดยสิ่งที่เราสั่งกันวันนั้น แทบจะเป็นเมนูมาตรฐานของเราแล้ว ได้แก่ ยำมาม่าทะเล ยำวุ้นเส้น ตำข้าวโพดไข่เค็ม ปีกไก่ทอด น้ำตกเนื้อ เส้นหมี่ ยำแหนมปูอัดไข่แดง ยำมาม่า ยำเอ็นไก่ โดยเฉพาะอันสุดท้ายนี่อร่อยมาก เรียกได้ว่าความกรอบของเอ็นไก่ทอดเข้ากับความเปรี้ยว ๆ แซ่บ ๆ ของน้ำยำได้ดีมาก และรสสัมผัสตอนเข้าปากนี่ต้องบอกว่าดีมากกรุบกรอบเปรี้ยวจี๊ดจ๊าดสะใจ ใครที่ยังไม่เคยกินก็ต้องแนะนำให้ลอง
โดยเมนูที่คิดว่าต้องสั่งถ้ามาร้านละเมอยำ คิดว่าต้องเป็น ยำวุ้นเส้น ยำเอ็นไก่ทอด ปีกไก่ทอด ส่วนอื่น ๆ ก็ตามใจชอบได้เลย
มาในส่วนของตัวร้านบ้าง ส่วนตัวคิดว่าร้านต้องปรับปรุงเรื่องความสะอาดเสียหน่อย คิดว่าตรงส่วนนี้ร้านทำตกไปจากตอนเปิดร้านมาก อาจจะมีลูกค้ามากขึ้นแต่ความสะอาดก็เป็นเรื่องสำคัญมาก อันนี้พูดรวม ๆ ถึงการไปกินที่ร้านสองสามครั้งแล้ว ส่วนราคาที่สั่งไปทั้งหมดนี้ 820 บาท เรียกได้ว่าจัดหนักจัดเต็มทีเดียวสำหรับการต้อนรับพี่มังค์รอบนี้
![ยำมาม่า](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi3zlZQ0YmzPiThxBh1fKwN4qb1Mo7G0W_YSE9pqrexsv3fSggKAHTYtAClvw-1QkFmpErXP5UqkNkRulblGs0MnwLEEdzB05o9Vkgik1DLom1SOqZteN7EcKZckzMXB3i_Sg-TDZunUtbo9UhFY1HcPGXj7hucozwhLoeEPRI57quga8qaNesGvehOyl8/w400-h300/%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B33.heic) |
ยำรวมทะเล 200 บาท |
![ปีกไก่ทอด](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEif8YSIfQhlpe3CdRK8WL8-o7JjCGp_V8Fv7dNRZi6Dm35zQkgGk8vqcDnvhBDhLSWySASlS7l6MPCZbsRr7NlDH5fclstP2mUolEms5msx2xgof2JgxVqYuZTyyuXaS_aWG23CLPHLACZAr4YGe65CBkFK1GmyWmRSRlBVMpqhAy2nxE6zLP7MKVozBiQ/w400-h300/%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B34.heic) |
ปีกไก่ทอด 60 บาท |
![ตำข้าวโพดไข่เค็ม](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi1z0iM49h4L0AhpzDmbFWKT2jxP7QeDxSic9nWP0I8pdYwKW0HiBWNjnen3vd_BkPyV38ifDSJJ9aGuyHsffPTxtdZSi1xSfYR3OZc1IOQjkl8iWTirUz1AhqsluWZ4fjEFOtd3AmlrKs_HJ4VxVZ6nlcLCvrdGiSs1yo9drqgzNFB-siMls3TfOqilvs/w400-h300/%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B36.heic) |
ตำข้าวโพดไข่เค็ม 60 บาท |
![น้ำตกเนื้อ](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhw66eVjNo43vgyaWuLOgsZ3Qj-F06Y_I3mJr_CdyBzNUNazHjL9pO1ZmQg_poOkQ_AkbSrlZ59zA86ygzC-7tyAgAOi3-QqOdVQiX0LJyqGLxH6yUhwMCAL_C8PN_SfcwAK402r4qlmodkAtjz3MX_Zw9irif1w2BbEqrxZAM5CTELj43WV9BPqNycPYM/w400-h300/%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B37.heic) |
น้ำตกเนื้อ 80 บาท |
![ยำแหนมปูอัดไข่แดง](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEibqcgBap0B-H85XMDSOsrsF1NZs4-Ns8ii4dsND1RCJMqGYa1-YltjUD4bHWn8P-wV5blOp_U73xd4eIVraR1Zn_183VZIX4w0v2QFWMqAWAs0m7SdtH4JZPQnA-WTqvHOsruD_vl9R7nYKMQvycUfiGTg9hccBhBnn-E0ioyNIm6lr_4D4J55I-VSjc4/w400-h300/%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B38.heic) |
ยำแหนมปูอัดไข่แดง 90 บาท |
![ยำมาม่า](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiEnoC8b4fo2kjNyc53l2kykRReW9qVcXtJzyPiWYLScln4AteDhUqEguawvh_Hqe_0N-qLGVtRbHE3MnhNoTdPBp2YqJ49uawEHRmzO8CaiEbygK_KpuuJVQmSVg09Q_7Vx3QoM9M4c1zk86sZUHeRGv6YpLWZxuBUWJDFNf32NZkKad9HaAaM87MXvr8/w400-h300/%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B39.heic) |
ยำมาม่า 50 บาท |
![ยำเอ็นไก่ทอด](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhU9X5z6EEqb2npW-Rg_U9_pHcQkezhvTZSI9QVE95j123pJNGS1Dz0-USEQVz3cnJp7-aoPPXI1lg91X6fi5w7We9gZOHCWlSI5OHrtKd-rxrnaEd63EH1rmoDARpnT8fQcLz67XdQ_Ya12_rxx7wDbH0Lb3sE6UTdmnCHbkNjtgtAUGaImEF2sxbZ3sc/w400-h300/%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B311.heic) |
ยำเอ็นไก่ทอด 70 บาท |
![ยำวุ้นเส้น](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgPgKVmr68eG69wNZwNEPOB0a7IiUpIq0-qrNyUR7QDLx9s_xT0clufqup6rgXgUWEovAHLJAVWnlkBQOrhB-YidEyjt-5w8N0NVLKwnZsN43yR5cvcX1y4KIv3ZvpXxdRmTIQ36buRmaQUBLlH5LLixeElDAx7VH1V4xMIjpVxwhj30_M6H119jYLLYZI/w400-h300/%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B312.heic) |
ยำวุ้นเส้น 100 บาท |
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น