A Good Day คือชื่อเครื่องดื่มที่กินที่ร้านน้ำกี่คาเฟ่ที่หาดใหญ่วานนี้ ส่วนตัวไม่รู้ชอบชอบไม่ชอบ แต่ขอสั่งไว้ก่อนเพราะชื่อเป็นมงคล อยากให้ทุก ๆ วันเป็นวันที่ดี ก็ต้องกินเมนูนี้แล้ว หลังจากที่กินอาหารเช้าที่ร้านเกียดฟั่ง, เดินงานหนังสือที่เซนเฟส ก็มานั่งพักที่ร้านนี้ สาเหตุที่มาที่นี่ไม่มีอะไรมากนอกจากการเปิดกูเกิ้ลแมพแล้วเสิร์ชร้านหาคาเฟ่ที่มีบรรยากาศน่าจะตรงจริตกับเรา โจทย์คืออยากได้ร้านที่นั่งอ่านหนังสือได้ คนไม่พลุกพล่าน โทนร้านออกแนวอบอุ่น เสิร์ชไปเสิร์ชมาเจอร้านนี้ถือว่าตอบความต้องการเราได้เป็นอย่างดีเลยขับรถออกไปร้านนี้กัน
เดินทาง: https://maps.app.goo.gl/mfHPunQekR1BeavP8
ร้านน่ำกี่อยู่บนถนนที่ขนานกับเซนเฟส หาที่จอดรถได้ไม่ยาก ด้านหน้าตัวร้านต้องบอกว่าต่างจากภาพที่เจอในแมพพอสมควร ด้วยโทนหน้าร้านเป็นสีขาวออกโมเดิร์น ประตูกระจก ตอนเห็นครั้งแรกเลยคิดว่าไม่ใช่ แต่พอดูชื่อและสถานที่ที่ตรงกับในแมพแล้วก็ใช่
เมนูของร้านมีเครื่องดื่มกับเบเกอรี่ให้เลือกเยอะพอสมควร ด้วยความที่ไม่มีความรู้เรื่องกาแฟมากนักแบบกินอย่างเดียวไม่สนใจที่มาก็จิ้มเลือกเมนูแนะนำที่อยู่บนเคาน์เตอร์เลย กวาดสายตามองดูก็ไปสะดุดกับชื่อ A Good Day เป็นกาแฟเอสเปรสโซ่กับน้ำผลไม้ ต้องบอกว่าเป็นชื่อเมนูที่โดดเด่นขึ้นมาจากทั้งหมดเลยเลือกสั่งเมนูนี้ ส่วนน้องพลอยเลือกสั่งชาร้านมาประกอบการอ่านหนังสือของเธอ
บรรยากาศตรงโซนส่วนหน้าของร้านตกแต่งแบบโมเดิร์นมาก ผนังปูนสีขาว ที่วางแก้วเป็นแผ่นเหล็กสีดำ แต่พอเดินเข้าไปโซนด้านในร้านกลับตกแต่งออกมาด้วยเฟอร์นิเจอร์ไม้เป็นหลักให้ความรู้สึกโคซี่อบอุ่นเหมือนนั่งผ่อนคลายอยู่ในบ้าน มีนิตยสารให้อ่านนิดหน่อยพอสร้างบรรยากาศ แต่หลักหลักก็อ่านนิยายฟังเพลงในแอปเปิ้ลมิวสิคอยู่กับตัวเอง ว่าง ๆ ก็ถ่ายรูปให้กับพลอยเก็บพอร์ตความสวยให้กับน้อง 555 ต้องบอกว่าโต๊ะที่นั่งอยู่นี่ถ่ายรูปออกมาสวยจริงจริง อาจจะมีองค์ประกอบที่ลงตัว มีแสงสว่างจากด้านนอก มีโคมไฟที่ตกจากเพดาน โต๊ะไม้ ดอกไม้สีขาวใส่ขวดแก้ และผนังที่มีรอยแตกเล็กน้อย และชุดของพลอยเอง ทำให้ภาพออกมาน่ารักมาก ใครผ่านมาแถวนี้ก็แวะมากินได้ หรือเบื่อกับร้านในเซนเฟสก็เดินออกมาเปลี่ยนบบรรยากาศได้นะครับ
![น่ำกี่คาเฟ่, หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgUOGI8CUW5okHYIBUIbVazxe7C5mkK5d0s6famObrFqCW5DcY-OL9lrDa5LDIARNWC_SL3dW838FmHigHwYT21NWZaz7xZmHX4b-9d1k6-W-Jv5Fel3O7ErHGHr3gOX6HD2Q-nZHlVXpEQGYibHtpqM1yMy7sgJHFiZ4yKHYPxbkk_8SqXceC6fdE3x_I/w400-h225/2EA685A4-9D2D-4B6B-ACCD-91F7789835AF.jpg) |
ดอกเยอบีร่า |
![น่ำกี่คาเฟ่, หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg7_52dvJeu9XJ39JcXBHpM-TEHJRBAK0wtaxlUmg3fDBKfPoIz-KQ9QyUynk1q8-g6PZQiTcE47rMHOwxpX_ePUn8uqE4AwX03zoEPLfGwtcui8R9J5-Bt-j6rw74OTIMOPpfyFSHFSd4suofwNZy2h2x0jET5qRDivsrDaXf14Iu0covs2mYchKixoKY/w400-h300/IMG_0572.heic) |
เมนูเครื่องดื่ม |
![น่ำกี่คาเฟ่, หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiNaddbK_nLbxChbXiSE_NvuPIS9JmUTtSkmSVztBSxYIq1R4Mqafbj6Qz4lWnNGSutpORFkzff3oCgsj01R-DE2SKZHSAIx47E2j8qzTR3xbjeutpw1dFNpkbH9S2CYq_0qCPHZ7y-rhMwBcyo0xnIyGOzrNAI6YvIkttpb5y9xUQpvPI21PJnof_6ogY/w400-h300/IMG_0573.heic) |
เมนูแนะนำ |
![โซนด้านหน้าร้าน น่ำกี่คาเฟ่, หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhz0U0hJ0HiHXuy2MksrKnh0mPeC5S9RcmDBlp9XkyWeomBXc71ZNhMPww_THW0W7lW6t2RlWFYc7Ih42egwwlXGWc_SbmAAeo4snf4vAjICygxlIo65KJ1bFOgVZBgCMg3PV02V0AVIiL-2rf1cV_8EzBqQWj2K4ZltRvZqWnJcxbc-g8bICad4jGupcU/w400-h225/IMG_0574.heic) |
โซนที่นั่งด้านหน้าร้าน |
![น่ำกี่คาเฟ่, หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjggEAPT5xp2Jc1ORvJ5HIfIniVuRwP2sWiZL2ctAluzGO-UjU4mf3rZAoGpcfjK0IOrGMP6a_hJ4qShb28GkVX8mjazsbbK7yqeRwZRhr2hYDIZVMBwP3c7k6FbkzzB_UepT0uZFXhKpj7oQOmHW_mEHjcWkY8oe0-oiDmNtKFzXyXKiO1LHAlTIgLVP4/w400-h225/IMG_0578.heic) |
บริเวณเคาน์เตอร์ |
![น่ำกี่คาเฟ่, หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiqeDTCp0vZKsClQkfNOZK-NIFE3VWYB4xFvexKXRbZ6KOXwPYK3VM2JYcxfPQ8F9OPO-LAcM9k8NVf6EkjXVzLBZadut7AIeNxVId5dfAeYuLIbLivPsNcGliOIgV749JSgW-eCpeULQen54MGbspNPWSZ-IQuWSadfIzJ5AsE0lDXIDDST624cAMJFIw/w400-h225/IMG_0579.heic) |
ที่นั่งด้านในร้าน |
![น่ำกี่คาเฟ่, หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEir8XoU34NDXDi5JagUHt2-pRX-68Z16gF2KzeCRSfNdLzmdnvFLiSlxz1-RdCjZJ7MCK7wnB99sguAmT5FTJ-gP7raUOiER4VH65AQ2T8nvqkLyebxeP-zsb_L12PZr0Jl8k4PHxEyz8SGoKtKLu8gdJyTDNZYkrfFSwLA8-xByXboxo-xrdkT7CfH3iI/w400-h225/IMG_0585.heic) |
A Good Day |
![น่ำกี่คาเฟ่, หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiH0pxPqSlAyFwWdufUtG-9u-t8tO6I3nnIHZ5ULusH7JBGgcfNydrol2D-ez4jRb7lR9mAIwIA6snpn0BYx62vdtq4LfbdzJdI8K91ZkD4yLr10J4tivbkOmgKsWZBYkYl6t-NpgEmWhJFYR43MKDLJdMcgpZpn2_VEsU87lEMhlHP09BGBSLK0hg7Asw/w400-h225/IMG_0601.heic) |
กระเป๋าสาน |
![น่ำกี่คาเฟ่, หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhFnwHwqtwAdpsf1GLK-l7jL1krYaoPTi_H5YryZKgkdFXvqehMfc4kn0Nva3ncOA3o0X5ctfAIw8I229porsnBjQm8nVevHVU7d_ypjuxzRzx_bbo7fEqUmtwTfhch5wtcu5_W8kq8V9rop-bsV8U6lFLASnhbNFUcKb2HAW5yyw9fIqij9Toigz_87LM/w400-h225/IMG_0604.heic) |
ภายนอกร้าน |
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น