วันนี้จะนำภาพห้องพักของโรงแรมคริสตัล ที่หาดใหญ่มาลง โรงแรมนี้เคยมาพักประมาณ 2-3 ครั้ง ทั้งจากการประชุมและพักผ่อนส่วนตัว ราคาห้องพักจะเริ่มประมาณเกือบสองพันถึงสามพันกว่าบาท ขึ้นอยู่กับห้องพักและวันที่เลือก
ส่วนตัวการจองโรงแรมผมจะชอบจองผ่าน Booking.com มากกว่าแอพอื่น เพราะมีตัวเลือกมากกว่า และมีข้อดีมากกว่า Agoda ตรงที่ในแอพจะรวมราคาเบ็ดเสร็จรวมภาษีและค่าบริการทั้งหมดมาให้เราแล้ว ต่างจากอโกด้าตรงที่เราต้องกดจองก่อนถึงจะเห็นราคาเต็มของห้องพักที่เราจอง
โรงแรมคริสตัลมีข้อดีตรงเป็นโรงแรมใหม่ และอยู่ใกล้กับห้างสรรพสินค้าที่ใหญ่ที่สุดในหาดใหญ่คือ เซนทรัลเฟสติวัลหาดใหญ่ อยู่ตรงข้ามคนละฟากถนนเลยครับ ถ้าต้องการเดินไป ก็สามารถเดินข้ามสะพานลอยที่อยู่ตรงหน้าห้างแมคโครได้เลย สะพานลอยจะเชื่อมกับชั้นสองของห้าง เข้าตรงร้าน B2S
โรงแรมจะมีห้องให้เลือกหลายแบบ ห้องที่ผมเลือกจะเป็นแบบ Deluxe Double Room with Shower คือห้องเตียงเดี่ยวมีห้องน้ำแต่ไม่มีอ่างอาบน้ำนั่นเองครับ ผมจองได้ในราคา 1,701 บาท และจะได้รับเงินคืนผ่านแอพ ShopBack ประมาณ 150 บาท เท่ากับจองในราคาสุทธิประมาณ 1,550 บาท
โดยบริการอื่น ๆ ในห้องพัก จะมีรองเท้าแตะ ตู้นิรภัย ตู้เย็นที่มีน้ำเปล่าที่กินฟรีได้สองขวด นอกจากนั้นที่เป็นน้ำอัดลมเบียร์หรืออื่น ๆ ถ้าทานต้องจ่ายเงิน ในห้องน้ำก็มีอุปกรณ์ตามสมควร มีขนมวางไว้กันหิว แต่ไม่แนะนำให้กินครับ เพราะราคาแพงกว่าข้างนอกพอสมควร
ส่วนสิ่งที่ขาดไม่ได้เวลาไปพักโรงแรมไหนไหน คือ อินเทอร์เน็ต ซึ่งเน็ตที่นี่ใช้ของ 3BB ซึ่งแรงใช้ได้เลย วัดออกมาแล้วมีค่าดาวน์โหลดที่ 28.93 Mbps ค่าอัพโหลดอยู่ที่ 112.17 Mbps นับว่าเร็วมากเมื่อเทียบกับโรงแรมทั่วไป
![](https://3.bp.blogspot.com/-xZ4jSZlB5sE/XESOMwS9j7I/AAAAAAAAlBI/uze_lPbwDIICDGkTXH7wm4abMIA9XKUtwCLcBGAs/s640/IMG-3736.JPG) |
บริเวณโต๊ะนั่งทำงาน ค่อนข้างจะไม่สะดวกหากคิดว่าต้องมาพักที่นี่สองคน เพราะเก้าอี้ภายในห้องมีแค่ตัวเดียว แต่ก็จะอีกโซนติดหน้าต่างที่สามารถนั่งทำงานได้ |
![](https://3.bp.blogspot.com/-Z5iJ0kmI9QE/XESOMmGFUzI/AAAAAAAAlBE/Jm75mi8J_Co95PFj5Eul0ScZd-DwSGHbgCLcBGAs/s640/IMG-3737.JPG) |
ห้องนอนสะอาดเรียบร้อย เปิดมาไม่มีกลิ่นอับ เครื่องปรับอากาศทำงานดี อากาศเย็นเร็วมาก ส่วนทีวีไม่เปิดใช้ ส่วนเตียงนอนนุ่มสบายมาก |
![](https://2.bp.blogspot.com/-xxjnnxFf1jI/XESONZXWASI/AAAAAAAAlBM/X6QLF1DDZKQkzxBVbEs5IHVXC27oQCj1gCLcBGAs/s640/IMG-3740.JPG) |
ห้องน้ำจะไม่มีที่วางอุปกรณ์อาบน้ำ ทำให้รู้สึกไม่ค่อยสะดวก ต้องวางขวดแชมพูสบู่กับพื้น ผมมาพักชัน 7 น้ำไหลไม่แรง แต่พอทำธุระส่วนตัวได้ |
![](https://2.bp.blogspot.com/-J0kAv91IGEg/XESQCWW0gpI/AAAAAAAAlBg/N9pTBzRRNKks6meF6KLvxDvwPDf_vXzggCLcBGAs/s640/IMG-3746.JPG) |
ของที่สามารถทานได้ก็มีเท่านี้ครับ น้ำเปล่าสองขวด กับกาแฟสองซอง |
![](https://4.bp.blogspot.com/-eNhJ5np0ZA8/XESQRCnRHDI/AAAAAAAAlBk/Su5mxpsilH8v9Te22F10xEWsZAWpV08iQCLcBGAs/s640/IMG-3747.JPG) |
น้ำเปล่า โค้กสองกระป๋อง เบียร์ไฮเนเก้นสอง เบียร์สิงห์สอง และชาเขียวสอง |
![](https://2.bp.blogspot.com/-M3D689rPSYw/XESQeoCvtnI/AAAAAAAAlBs/wPsOkJMP2pYc9Q2KjcYU4eN4E6MbnJP5ACLcBGAs/s640/IMG-3748.JPG) |
ของใช้ในห้องน้ำ จะมี แชมพู สบู่เหลว แปรงสีฟัน คอตตอนบัตและหมวกอาบน้ำสองใบ |
![](https://3.bp.blogspot.com/-g_CzRTffVgE/XESRIMMO-dI/AAAAAAAAlCA/ZWquiOQ57T0kOlE5QAkddkBVEEiM1ljqgCLcBGAs/s640/IMG-3743.JPG) |
จำนวนเงินคืนที่ได้ผ่าน ShopBack |
![](https://4.bp.blogspot.com/-WPw0taqaJ6A/XESR4NTbBWI/AAAAAAAAlCQ/BXYfmMF-rgs5eB4K8y0LbSVF5eUhbMTTQCLcBGAs/s640/IMG-2084.PNG) |
ความเร็วเน็ตที่วัดกับแอพ Speedtest |
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น