เป็นประจำทุกอาทิตย์ที่วันหยุด ผมต้องหาร้านน่านั่งสักร้านไว้กินกาแฟ ตอนแรกจะไปร้าน Atmosphere ที่อยู่ตรงถนนปรีดา แต่หลังจากขับรถไปปรากฎว่าติดป้ายหน้าร้านว่าเซ้งกิจการเสียแล้ว ทั้งที่ผมยังไม่เคยกินเลย น่าเสียดาย
คิดไปคิดมาเลยเลือกที่จะไปกินร้านที่เคยมากินครั้งหนึ่งคือ เดอะเบคเฮาท์ แอทปัตตานี ที่เป็นรักษ์โลก ลดการใช้พลาสติกอย่างจริงจัง อีกอย่างอาหารที่ทำจะใช้ข้าวกล้องเพื่อสุขภาพ เลยอยากไปกินอีกครั้ง ถึงราคาจะแรงก็ก็อร่อยถูกใจ
เคยเขียนถึงร้านนี้ไว้ครั้งนึง ที่
The BakeHouse @Pattani แต่รีวิวครั้งก่อนเขียนว่าไม่อร่อยเพราะยังไม่คุ้นกับการกินข้าวกล้อง แต่หลัง ๆ มาทานข้าวกล้องมากขึ้น เพราะผู้ใหญ่ที่บ้านป่วยเป็นเบาหวาน ซึ่งการทานข้าวกล้องจะทำให้ระดับน้ำตาลในเลือดคุมได้ดีขึ้น ไม่พุ่งกระฉูดเหมือนกินข้าวขาว ผมเลยพยายามหาข้าวกล้องทานมากขึ้น กินไปกินมาก็อร่อยดี
ร้านอยู่ตรงข้ามกับโรงพยาบาลสัตว์เมตตา ถ้านึกไม่ออกให้เลี้ยวเข้าซอยตรงหัวมุมร้านขนมจีนเมืองคอน ขับไปจนสุดเจอคลอง แล้วเลี้ยวไปทางขวาก็จะเจอเลย ใครพารถยนต์ก็สามารถจอดรถริมคลองได้ ส่วนใครพามอไซต์ไปก็สามารถจอดหน้าร้านได้เลยครับ
มื้อนี้สั่งอาหารไปสามอย่าง ได้แก่ ผัดขี้เมาทะเลไข่ดาว น้ำอัญชันมะนาวปั่นเพื่อสุขภาพ และไอศครีมกะทิทรงเครื่อง ซึ่งพอดูเมนูทั้งหมดแล้วก็ไม่สุขภาพเท่าไหร่หรอกครับ 555 โดยเฉพาะตัวไอศครีมกะทิ ที่ตอนแรกเข้าใจว่าสำหรับทานคนเดียว พอเห็นของจริงนี่แนะนำให้ทานสองคนเลยครับ เพราะให้มาเยอะมากสมราคา 59 บาท
ใครอยากไปลงทานอาหารเพื่อสุขภาพก็ลองไปทานที่ร้านได้ครับ
เบอร์โทร 0633132475
นอกจากนี้บริการของทางร้านยังมีขนมปังโฮวีท เบเกอรี่ อาหารจานเดียว พาสต้า ขนมไทย ชา และกาแฟสด บริการจัดอาหารว่างและอาหารกล่อง พร้อมบริการส่งฟรี
![](https://2.bp.blogspot.com/-d6nv1Kwq-Ck/XEwLeRYSOOI/AAAAAAAAl80/5UDpuEP789Q76R84tlNbGeeTB08VsRkTQCLcBGAs/s640/S__11075655.jpg) |
คลองหน้าร้าน ที่ถ้าไปตอนเย็นบรรยากาศน่าจะดีกว่านี้ |
![](https://2.bp.blogspot.com/-VA-P2d3BhuA/XEwLee7Kx0I/AAAAAAAAl8w/XnjTHtIuctIf0NNi9gHF_KGH5LVKp1K0QCLcBGAs/s640/S__11075656.jpg) |
บรรยากาศในร้านเต็มไปด้วยความร่มรื่นจากต้นไม้ที่ปลูกประดับไว้ทั่วร้าน |
![](https://2.bp.blogspot.com/-NQsY3JPBnKw/XEwLdn0s_XI/AAAAAAAAl8s/lMuHxstIZFQOEjmxtCxiI3qCFeu2OHvswCLcBGAs/s640/S__11075657.jpg) |
เคาน์เตอร์ของร้าน สนใจอะไรสอบถามได้ตรงนี้ |
![](https://4.bp.blogspot.com/-KriWZK23lQU/XEwNfsjcZzI/AAAAAAAAl9U/H5mJT6Fmy1cxPxN9j0dMN6nu1s6JO9vQwCLcBGAs/s640/S__11075644.jpg) |
เมนูอาหารที่ร้านน่ารัก |
![](https://2.bp.blogspot.com/-nMv8YzaUnmk/XEwNfeX3SeI/AAAAAAAAl9M/wrkx-8tvuvggh_QK5kSRgI13Qp5un5qEQCLcBGAs/s640/S__11075645.jpg) |
อัญชันมะนาวปั่น |
![](https://3.bp.blogspot.com/-qxuSs3Ygh0I/XEwNfRuGs_I/AAAAAAAAl9Q/4MqXWoxPGkQgbudzAWQlUmthmG-hc-RkQCLcBGAs/s640/S__11075646.jpg) |
ทางร้านจะมีหลอดให้เลือกใช้แทนหลอดพลาสติก ตามรูปเลย |
![](https://3.bp.blogspot.com/-BkxxUlomTE0/XEwNgzAWP4I/AAAAAAAAl9Y/P5Y-27WNTRMVHfVvtgKKrQ9sjkoJg7WnwCLcBGAs/s640/S__11075647.jpg) |
ผัดขี้เมาทะเลไข่ดาว |
![](https://4.bp.blogspot.com/-h0cwETLOzjw/XEwNhrAKtlI/AAAAAAAAl9g/Q6HNdu4D3DETDF7U4KiXeTS3ZLrS4WuoQCLcBGAs/s640/S__11075649.jpg) |
อีกเมนูของร้านที่น่ากินเหมือนกันคือ ข้าวเหนียวมะม่วง |
![](https://3.bp.blogspot.com/-CJpIS7s1IHo/XEwNhy3s78I/AAAAAAAAl9k/2lmESeIWCm0yP1f7c4u2RjDEAiA32gcvQCLcBGAs/s640/S__11075651.jpg) |
น่ากินมากมาก แต่ตอนแรกค่อนข้างจะทุลักทุเลตอนตักเครื่องเคียงลงถ้วยไอติม |
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น