วันนี้กลับจากตรังนัดต้อมกินเหยี่ยนตั้งแต่เมื่อวาน เย็นวันนี้เลยนัดกันหกโมงครึ่งที่เหยี่ยนตรงสาขาถนนหอยมุกข์ แต่ปรากฎว่าพอไปถึงร้านได้เป็นคิวที่หก พนักงานแจ้งว่ารอประมาณหนึ่งชั่วโมง เลยเปลี่ยนเป้าหมายไปร้านเหยี่ยนสาขานิพัทธ์อุทิศที่เป็นสาขาแรกแทน ซึ่งน่าแปลกใจตรงที่ในขณะที่เหยี่ยนสาขาไดอาน่าก็ต้องรอเกือบชั่วโมง แต่เหยี่ยนสาขาต้นตำรับนี้กลับมาโต๊ะว่างแบบไม่มีคิว พอมาถึงร้านแล้วก็พบว่าโต๊ะว่างประมาณสี่ห้าโต๊ะทีเดียว
ร้านนี้จะเป็นร้านที่ตกแต่งออกแนวจีนชัดกว่าร้านสาขาอื่น ๆ ทั้งรูปแบบโต๊ะ ผนังร้าน หรือแม้แต่แขกที่มานั่งทานก็นั่งพูดคุยกันเป็นภาษาจีนโขมงโฉงเฉงเป็นช่วง ๆ ได้บรรยากาศจีนแผ่นดินใหญ่มาก เริ่มที่ราคาอาหาร ทางร้านมีให้เลือกเป็นอลาคาร์ทหรือบุฟเฟต์ แน่นอนว่าเราเลือกบุฟเฟต์ 399 ที่เมนูเนื้อเบสิกจะเป็นเนื้อหมูสไลด์กับสามชั้นสไลด์ มีกุ้ง ผักและของกินเล่นอย่างอื่นครบ เมื่อขยับมาเป็น 499 ที่เพิ่มขึ้นมาจะเป็น เนื้อแกะนิวซีแลนด์ เนื้อสไลด์ออสเตรเลีย สามชั้นยูเอส ในขณะที่ 799 เนื้อจะพรีเมียมมากขึ้นเป็นเนื้อวากิวสไลด์ ริบอายออส วากิวติดมัน แต่อนิจจาจุดจบสายเนื้ออย่างผมต้องเลือก 399 เพราะต้อมไม่กินเนื้อ แต่จะให้ต้อมจ่าย 499 แล้วกินแค่หมูก็ไม่จอยแน่นอน โดยราคาบุฟเฟต์นี้จะรวมค่าน้ำซุป น้ำจิ้ม ไอศครีมแล้วด้วยครับ
น้ำซุปที่เลือกได้สองอันเราขอเป็น หม่าล่าน้ำมันพืชเผ็ดปานกลางที่ต้อมก็บอกว่ายังเผ็ดอยู่ดี กับอีกหนึ่งซุปคือซุปเหยี่ยนเข้มข้นที่มีจุดเด่นตรงกระดูกหมูติดเนื้ออันใหญ่ใส่มาด้วย หมูที่สั่งก็เน้นเป็นหมูสไลด์กับสามชั้นสไลด์ซึ่งต้องบอกว่าคุณภาพดีทีเดียว เนื้อมาเสิร์ฟไม่เย็นจนแข็งแซะไม่ออกเป็นชั้น ๆ หรือเนื้อบางจนต้องเทลงหม้อรวมกันแบบบางร้าน เนื้อที่ได้มาจะเป็นชิ้นใหญ่เต็ม ๆ คำกินกับน้ำจิ้มอร่อยมาก ที่ชอบอีกอย่างของร้านนี้คือกุ้งที่สั่งมาทางร้านจะแกะให้เรียบร้อย กินง่ายมาก คราวหลังจะสั่งให้เยอะ ๆ เลย
โดยราคาที่เราจ่ายเป็นราคาสมาชิกลด 10% จากสองคนราคา 789 บาท ลดไป 79 บาท เหลือ 719 บาท ตกคนละ 360 บาทซึ่งถูกมากมากเมื่อเทียบกับการไปกินสุกี้จินดาครั้งละห้าร้อยกว่าบาท แถมในราคานี้ยังได้กินไอศครีม เครื่องดื่มไม่อั้นอีกด้วย จบกันไปด้วยความอิ่มแถมด้วยการพูดถึงประสบการณ์ทำงานและการจัดการปัญหาแบบคนมีสุขภาพจิตดีแบบเรา ๆ 555 สรุป ถ้าไปหาดใหญ่อยากกินสุกี้หม้อไฟที่อร่อยและคุ้มราคา ตอนนี้ก็ยังยกให้เหยี่ยนเป็นอันดับหนึ่งอยู่ ใครอ่านมาถึงตรงนี้แล้วมีร้านไหนแนะนำก็คอมเมนต์กันเข้ามาได้ แต่ไม่รับประกันว่าจะไปกิน
![เหยี่ยน หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhE-8kP3jBaMY5EcGhKscGhb17OW2v7z4guuErWeinNMiqs_vDNPGh3grvX74b2NWEWMI_hUmQuo2gFvPWdTzasv3qkWjH6DYpPWUhlHTBrlLmB4uKSzNsnayQnKQU9ipZpCY87Olz9rkzIMxVd1EPNEgBLh0rRYjEsYw_eQWZsobXUGob67InWPETfRV8/w400-h300/IMG_0370.HEIC) |
เหยี่ยนสาขาถนนหอยมุกข์ที่ไปแล้วเป็นคิวที่ 6 |
![เหยี่ยน หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjTiXRklbP5Z4EilfnONkR7jIWzch_IaZzHlDB37E2nrgbAZkOYFZgeuWwpovr2j67Dz8urAFn0EONaj82TurKuOmv8oXyxFjkfjWZYfAi72ufP3a7uRnLRxa1eIjB4MOTMVk3ZoHFY-_MTwTv0B3UcbmGfnTINChNlzLrTkP-Y2t_DhbPICDuQjOPuHoM/w400-h300/IMG_0374.jpg) |
ราคาบุฟเฟต์ของเหยี่ยน |
![เหยี่ยน หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiXRtADyMW0OaqHceJNffHAb87hFUZ3tWTbepzp4jJ12cuRAzI4AITuzZLXHZs3F9JyOgetCNlNp2Wg5E0BdP_3VMjgp3GEZksH1SowxMxiIYisul25Jh68UnYcluDMmYq2fwfhmagCYVyit152_NghPbT_JcDdSbxo7_frWbgjL679gUmy9oaeRsWw0do/w400-h300/IMG_0375.jpg) |
เลือกน้ำซุปได้สองแบบ |
![เหยี่ยน หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgMrblAUMRamksblgMFK_2cwWHODMJa6IyO-DFuB6bWD5CQu7jBORXM8Zjbe2iD72VkMgpJyuMueyIhbb-PPy_sDECAcJ_pyM4HAElU4soF4-B9379CoYKt_chkVyTFuG74CXkuvpINL-khUbG-25MiYiNfoYBYHe9nZH_sTzWn4GQZjvr5M3BRzFiTTzk/w400-h300/IMG_0376.heic) |
น้ำซุปเหยี่ยนและหม่าล่าน้ำมันพืช |
![เหยี่ยน หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi2uo0TluHVDkQKw6gzCZ4N5xbqBO780_Y5u01POj0rgbj0GuSY2QUrG-PCyP1K6DJAsM2a0UuVWad1DCkNS72I1OwUKoTt6TjXi7fS5ea2PYm-hNS-Xbn_O5bn_X5t0lbyCDELZ7R8u5i3j65p9lPNpAoJ-7tu6G23qagmFCT4S0Ed3N7RDozpjuDpcCo/w400-h300/IMG_0377.heic) |
หมูสไลด์ |
![เหยี่ยน หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjIJcyP0EzdBh721pzfWyz_IKwiFjj-mf8ivuE3IlSdzlUkSTJHrsyH6wdoot5RKJTTEU89GkGonakzgdfAD6hSYmczygF9SNO6AhxzUCJgbIsMbeTi-oug-cq-hnmxNO4XmOKcNuTECzF_b2ArOQXWiDTbKQNQzKeoeFhNqDmy25nLOcYpH0LwFnK2Kvg/w400-h300/IMG_0378.heic) |
นำ้จิ้มแบบเบสิกของเหยี่ยน |
![เหยี่ยน หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEid6ggzLCk1s4rpKfUZGVXkGC8EL8T6uJBNXdW1emP_650rjbr33TzKwhF7d373XGTDOgk3eJLG3zCpizHrI3xr5jCzFuPWox0K47U-ObB5HMPkRc2VsXmjaPzznOE-dcd7nhGxml0ctggyrS9KLcKAsiBNRcyiFP9-BQa34K30BSOKWmdo5QSjXNHwfrY/w400-h300/IMG_0379.heic) |
กุ้งที่แกะเปลือกมาให้เรียบร้อย |
![เหยี่ยน หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhbZYA-SNDZuS8NbCZytmNiNWPlbwcZgK5uGUoukB9L4PK8yPUAlQzC4_a2LWYbKf30Zil5arsKgXzW8kZ4284dJ0EWq5kETGVYFxt_hJBfowTQ4uSJOCDS_Jh24qBCN-jxr73Se8in4zUKED-3THGeQSrkfRTHkp9nGhYf4GyIyGZiuSBPTWiGn8tgFpg/w400-h300/IMG_0381.heic) |
ผักที่สั่งมาเติมความสดใสให้หม้อสุกี้ |
![เหยี่ยน หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh8hWClxca6zoGPp-GdZA5FAWoOSEW6ge1PXaqJPoAxF3Fz8fsw6I9K24oEqx1LOTE9A0QFOp8Out0P64pfTQ19wn1ZaJJy50D-00UXkJGg9zr9FLJxMtc_bg5yZtlKpmN1gz956NkRThswzMIWnG-tp7Ih4ngj0NnHmb4E1z8Gx-F-Mb8x45uh3rjubSc/w400-h300/IMG_0382.heic) |
หม้อสุกี้ที่มีเนื้อหนังหน้าตาสดใสพร้อมรับประทาน |
![เหยี่ยน หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjUtX_eUQ_hrWDgM9buQrqmni0Q4Q44sxpi6OUd6shyphenhyphenc9UAIdDVJtB4NFxBUjWm6elDedi4H1RVcRN1gnJELQPJrK9RiTxgjtG0gpFiYe3lSRfly619X7eBvRDBoB7w-dD-RHBtL1cLsHG-S0qIpglceVgVWJG5XG-FLm6QaAztHRNXzG9cqhCFitFewus/w400-h349/IMG_0384.heic) |
สมัครสมาชิกเพื่อส่วนลดกันนะครับ |
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น