เย็นวันอังคาร วันที่ 6 ของเดือนกุมภา หลังจากที่น้องน้องในกลุ่มตกลงกันว่าวันนี้จะเป็นวันสุดท้ายก่อนตั้งใจลดน้ำหนัก ก็พากันมาที่ร้านยำที่มีต้นกำเนิดมาจากสายบุรี "ยำพัชราภา" ความตั้งใจคือมาเจิมร้านเสียหน่อย ร้านตั้งอยู่บนถนนปากน้ำ เยื้อง ๆ กับร้านอเมซอนปากน้ำ ติดกับมากันนันชาโบว์ แทนที่ร้านลิกิชาบูเดิม
เราห้าคนไปกินกันประมาณหกโมงครึ่ง โดยระบบการสั่งอาหารของร้านจะมีเล่มเมนูให้อ่าน แต่การสั่งต้องสั่งผ่านคิวอาร์โค้ด โดยสั่งยำมาม่า ยำทะเลรวม ยำไก่ยอ ไก่ทอดพัชราภา ขนมจีน ข้าวเหนียว ต้มยำทะเลน้ำข้น มากินกัน เบ็ดเสร็จรวมราคา 709 บาท แต่ถ้าสมัครสมาชิกและเช็คอินที่ร้านจะได้ส่วนลด 5% และทุกการใช้จ่าย 300 บาทจะได้ไอศครีมวนิลาฟรีหนึ่งถ้วย
มาพูดถึงบรรยากาศร้านก่อน ร้านจะเป็นประตูกระจกทั้งสองด้าน คือ ด้านหน้าและด้านข้างที่ติดกับมากันนันชาโบว์ โต๊ะเก้าอี้เป็นไม้อัดโครงเหล็ก มีโซนให้นั่งด้วยด้านข้าง โดยรวมดูสะอาดสบายตา ส่วนรสชาติอาหารที่เป็นยำทั้งสามยำคิดว่าเบสน้ำยำเหมือนกัน และสั่งแบบใส่ปลาร้าทั้งหมด ทำให้รสชาติของยำเหมือนกัน จะมีแค่ยำมาม่าที่ใส่ผงมาม่าเข้ามาทำให้มีความต่างบ่าง โดยยำมาม่าก็มีทะเล ในยำทะเลก็มีไก่ยอ และในยำไก่ยอก็มีทะเลเช่นกัน อาจจะเป็นเพราะการจัดจาน ทำให้การหาจุดเด่นของแต่ละจานยาก มองเผิน ๆ นึกว่าเป็นเมนูเดียวกัน
ส่วนที่เซอร์ไพรส์ที่สุดในวันนี้คือไก่ทอดพัชราภา ทอดได้อร่อยมาก จากเดิมที่จะสั่งกันมาแค่สองชิ้น กลายเป็นกินคนละชิ้นครบทุกคนเลย
ปัญหาที่พบเล็ก ๆ น้อยในวันนี้คือ ข้าวเหนียวหมดสั่งได้แค่คนเดียว ต้องรอเวลา 30 นาที ช้อนตักอาหารที่เป็นช้อนกลางมีความสวยงามแต่ตักอาหารได้ไม่สะดวก ส่วนอย่างอื่นก็โอเค ใครอยากลองมากินร้านยำรสชาติใหม่ ๆ ก็สามารถมาลองได้เลยครับ
![ยำพัชราภา, ปัตตานี](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjM0Jh9vcK6A1nSpsejZv33yWIi0MOKphl8bLDDIkBtGXmK5V6qybNT4wdxeskTZUKyU6ol4_AtmI_lTd-1oDRiloROyZx38YITDSZ8XuZsLftygjtHyWHHifCP2o1811QOVgtz9yYEzLmgb3r1afwNtCI0jpPekqQxOdEFt5Z6l7cZWfRZxRi6LP1MEQE/w400-h300/%E0%B8%A2%E0%B8%B3%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%8A%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A0%E0%B8%B2IMG_0794.heic) |
ยำไก่ยอ |
![ยำพัชราภา, ปัตตานี](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEho3-PpSnLmB4DX2ht7fZeWfWBkknok9LBVL_Baxz9KstFoOP1v0uX0KxpiLs60CF1LZHy-u7zI04k_vJlHTXeNiSTHzYLDLJa5drWHjU5AW83IGlX9cYRlurQTAGLjh9xffGUnUCKZahEEU_PykP9MRBVhqUMV_NmFeJGPKU0aS4Tbjj6cpGm1nhRdg3A/w400-h225/%E0%B8%A2%E0%B8%B3%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%8A%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A0%E0%B8%B2IMG_0797.heic) |
ยำทะเล และยำมาม่า |
![ยำพัชราภา, ปัตตานี](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhIRNQM4u7_U3FSvwCLRCNezXdLhKBuSTyGcnF5BgJoKPrtgSAjPaQeu8FVu6ruQZKziRM-59GVEu70twRrWuDv0S9K3CpB2RjGzWUtxxf0ZPVXit_nxJrUusz6_yw62bL5-mz77V_q18SjIWlarB9aryBcmAxpwv1ICKT7qM3w90l7sme6LJZOL_-ZUK8/w400-h225/%E0%B8%A2%E0%B8%B3%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%8A%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A0%E0%B8%B2IMG_0802.heic) |
ยำมาม่าด้านบน ยำทะเลด้านซ้าย และยำไก่ยอด้านขวา |
![ยำพัชราภา, ปัตตานี](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhdzTSmUoieuShYPeImJU70n1JkfUubx4CwU4yiZ6oM7-_ovhM8oZxrtHm6cnRXk84Xb52PfCFj-Iz06-TaEP69-5dwfyGZ_EO7uOWw9v7Ox9rkS2BFJgcgU_dU7n46maxhM7qEqeDBXU3cCtVLTiBJzmITW84OVCP4xf_Ho-q-mNkwitdeQaqRSZUJb_Q/w400-h225/%E0%B8%A2%E0%B8%B3%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%8A%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A0%E0%B8%B2IMG_0805.heic) |
ไก่ทอดพัชราภา อร่อยยย |
![ยำพัชราภา, ปัตตานี](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjBqcPxDvyOV9OhsE3fhUbwwtwoRQuo5otVE9Ra5UhS5XYCfnPIE5LY_Q_C5koU9B05jK46Q4WMpbF9QesZDCGBCf4UNpJLcBqZfPexBsdcjhz5ovDYJeRwskF52o5fnAuIIOwvMvFA3QZSNLRFAIn7JWhR-g7nUFInJsemWWBBoKOyHjQFpi2auaBiSxQ/w400-h225/%E0%B8%A2%E0%B8%B3%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%8A%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A0%E0%B8%B2IMG_0807.heic) |
สั่งเพิ่ม แต่รอบนี้มีสับไก่มาให้ด้วย |
![ยำพัชราภา, ปัตตานี](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiJB-5vTg07HUZ8Xfblipy1Sluzf-EWTE3yX-Km_ezi04fdi1yjGsfQzrKGmr3qRgskh7KnkBb19tMR122Vk54xarh96efxU40Ts63j_mePBdnKPoxovY_uzyQ3WvDjDPoYdrCZWrTc80ymovr8OqvzIOawCLAKvDfEXdSCqeBU6pV4f2CB0vEF54LsjXE/w400-h225/%E0%B8%A2%E0%B8%B3%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%8A%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A0%E0%B8%B2IMG_0808.heic) |
ต้มยำทะเลน้ำข้น |
![ยำพัชราภา, ปัตตานี](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjzaxMIVUiV232YjL2h4FjM9so6tQ-gKnoP17MJjGmnjmsMQEFXp7t_GzpnDZdCVqwkLQSey2ZllO5hKyMWJ0DWV1VKyaDmWn_N7SMXLyCCW71yhj2Vps1t7dRukbe8lGty_Z5RjX_GiPP09mggwMzr_M7xeFj2H0EeRTAhgHgltlARzC8OmK_SfS5shbg/w400-h225/%E0%B8%A2%E0%B8%B3%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%8A%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A0%E0%B8%B2IMG_0812.heic) |
ไอศครีมวนิลาฟรี |
![ยำพัชราภา, ปัตตานี](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjMxzk_XqNjNn3iuQ-sHEdrbSLvxACF9brZ5l5vQnMhwUslsL4BZUto98kL9F1KTHYBH3fCLy17XeeVEwF2yhrIFrgVhQzGw7ZYjSTPwwVTu-0YfGnffaGbxgSbyPRmxwfAzA2ZGBkyUhleSjqKqYAr5KCyRzq8QAu309narU23m90PcJmwKN8kG63Ek8o/w400-h225/%E0%B8%A2%E0%B8%B3%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%8A%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A0%E0%B8%B2IMG_0815.heic) |
การตกแต่งภายในร้าน |
![ยำพัชราภา, ปัตตานี](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh6DUoUVMkVOCr44-G8EcasdSsxpb1dGPueU6pVVhwHsft3vs0xnN6ateatmtF78Vluhimkh861UUi1Kdsbf-KkHsWxCnmpsrUxBDlAhJDFHCw85n712pI2g75LX49pg3F4h6A0_UhPnqZ9xN4dxKXuRLakAaQDD6XG8fgVT62MuQ890Jcy6mgqyEmtARk/w400-h225/%E0%B8%A2%E0%B8%B3%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%8A%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A0%E0%B8%B2IMG_0816.heic) |
ด้านชิดผนังจะเป็นโซนโต๊ะนั่งกับพื้น |
![ยำพัชราภา, ปัตตานี](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEio2mhEMt5BVLdwSuWqI1_t3ztecfTbC5I0y1A0HU29yGnHqHNNd9FY_5fYI0TZh_4MnRwRrLSGCiGsnCAphLOFjNSeR-LrqSBVvYguZf2POJ5EIaCPHKC5Kgkrb_Ys2Lu_VBe7Bn_aT8VSMgHMLgli4WJnyS9_QuK6bN_BQXh1N8qO995ZHKnaWzDraCY/w400-h225/%E0%B8%A2%E0%B8%B3%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%8A%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A0%E0%B8%B2IMG_0817.heic) |
มุมหน้าร้าน |
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น