บ่ายวันเสาร์ที่ 3 กุมภา หลังจากเพชรกับพลอยขับรถจากปัตตานีไปกินข้าวสตูหมูกรอบที่เกียดฟั่ง จิบกาแฟที่ The Stand Brew Bake เมืองเก่าสงขลา ขับรถต่อมาที่งานหนังสือภาคใต้ที่เซนเฟส พักกินกาแฟที่น่ำกี่คาเฟ่แล้ว ก็ไปกินชาบูกันต่อที่ ชวนเว่ย หม่าล่าหม้อไฟ
โดยชวนเว่ยจะอยู่ทางไปโรงพยาบาลกรุงเทพหาดใหญ่ โดยโซนแถวนั้นก็จะมีร้านอร่อยหลายร้านเลยทีเดียว โดยที่ชวนเว่ยจะเป็นหม้อไฟแบบบุฟเฟต์ 2 ราคา คือ 399 และ 599 บาท โดยราคาแรกจะเป็นเน้นหมูไก่เป็ด โดย 599 จะได้เนื้อไทยวากิว เนื้อออส แกะออสเตรเลีย เนื้อหมักพริกไทยดำ หมูห่มพริก และกุ้งมิโซะ ซึ่งส่วนตัวกินแค่ 399 ก็อร่อยแล้วไม่จำเป็นต้องกินในราคาที่แพงกว่า โดยน้ำซุปจะมีให้เลือก 4 แบบ คือ หม่าล่า น้ำดำ ข้าวตุ๋น และมะเขือเทศ ซึ่งเราเลือกสามอย่างแรกใส่มาในหม้อเดียวกัน
พิเศษเฉพาะเดือนกุมภาที่ทางร้านออกโปรบุฟเฟต์ติ๋มซำรวมในชุดบุฟเฟต์ ก็จะมี 9 รายการ เกี๊ยวกุ้งทอด , ขนมจีบกุ้ง , ฮะเก๋ากุ้ง , หมูไข่เค็ม , หมั่นโถวนึ่ง , ปีกไก่น้ำแดง , เต้าหู้ทอด , ซาลาเปาไส้ครีม และหมูแดงฮ่องกง ซึ่งตอนกินชอบหมูแดงฮ่องกงมาก ถึงกลับสั่งมากินซ้ำ
ตอนที่กินเราก็จะเน้นสั่งหมูสันคอสไลด์ กับผัก และอย่างอื่นที่อย่างกินมาอย่างละถาดสองถาด แต่เพิ่งรู้ว่าไส้เป็ดอร่อยก็ตอนที่มากินกับน้องพลอยเนี่ยแหละ ลองกินดูพบว่าไส้เป็ดที่ผ่านการต้มหม้อชาบูจะมีความเหนียวกรุบ เคี้ยวแล้วจะมีความกรอบที่อธิบายไม่ถูก แต่ถูกใจน้องพลอยมาก สั่งมากินประมาณ 5-6 ถาด ส่วนน้ำจิ้มก็จะมีหลากหลายให้เลือก โดยที่พนักงานจะมาแนะนำน้ำจิ้มให้ฟังก่อน และหลังจากนั้นก็บริการตัวเองไป กับน้ำจิ้มที่สามารถเลือกปรุงผสมเองได้ตามใจชอบ เครื่องดื่มน้ำอัดลมที่หยิบกินได้ไม่อั้น ไอศครีมที่มีถึงแปดรสชาติและตักง่ายไม่ปวดมือ
โดยจุดที่ผมชอบของร้านนี้คือ พนักงานบริการใส่ใจดีมาก อย่างน้ำอัดลมที่พอเราเทจนหมดขวดก็ถามและเอามาเติมให้ด้วย ถามเรื่องการเติมน้ำซุป คอยมาแนะนำเรื่องการกิน เป็นต้น ซึ่งเป็นร้านที่รู้สึกใส่ใจลูกค้ามากกว่าไปกินที่ร้านเหยี่ยน
ตลอดเวลาที่กินไม่มีจังหวะไหนให้รู้สึกขัดใจในการบริการของร้านเลย กินไปแบบลื่นไหล ของหมดก็สั่งมาแบบไม่ต้องรอนาน อะไรที่เป็นโซนบริการตัวเองก็หยิบกินได้ตลอด คุณภาพอาหารก็ดี ไม่กินแล้วรู้สึกว่าขาดทุนไม่คุ้มราคา คิดว่า 399 เป็นราคาที่คุ้มมากสำหรับบุฟเฟต์ร้านนี้ โดยตอนคิดเงินพลอยดันเป็นสมาชิกได้ส่วนลดอีก 5% จาก 399 เหลือเพียง 379.5 บาท ยิ่งคุ้มเข้าไปอีก
![ชวนเว่ย หม่าล่าหม้อไฟ : หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiEFIiKuHP4prYeWpAP4hplZIrX-I6nww9_7pqYYsRQ3NPaUsYtQJa-CShaY8lgD8kFbkC5Sc-wjooH2TUhHPqKlRaTUW-u5woLqmfuQitfYuhlermjMCBPP05oPAK5djJv79WP-LFhDl40997ngIdqjabMKwbmJTIQP0BhsJ6uDMBBzgC9MlnN_aaosGE/w400-h300/IMG_0610.heic) |
น้ำจิ้มที่พนักงานมาแนะนำให้ตอนแรก
|
![ชวนเว่ย หม่าล่าหม้อไฟ : หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhKiaU2dY9j9XL9UTsj4v5bzqxWecDyy8jJvyal4fz84pnw22hD707OiQgWTqjSsUcP8X7zkrck57a0ojM_IbA0Tjghp1P0NHxNsjVYGvb7M6nI-q7eeVfKagHQ9pgDcVhrAUx2feD6VFYVTVg4_ZRZqCHQDsnHzHH_Tf3w2KSX0OdsxffdKjIIBOrOFNk/w400-h300/IMG_0613.HEIC) |
หม้อหัวมังกร |
![ชวนเว่ย หม่าล่าหม้อไฟ : หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiEVVzx-KIljsgM3FHtJXO50OVD04c1g91sGEf6Ai4NS4pXvS4LM_kFfyrpSbdDVW0ftGiXh4_L9Pqp5_zvo2e0Z3IN0paQ9MAmKizEj8c5t6IGJixNirrYpIJxxjoMfe0Fbh-xO4627lKbl49jn7R761lHRzspzNTbqdy1M4C56A7rJVfrBOloLOPJqMU/w400-h300/IMG_0615.heic) |
โซนน้ำจิ้มให้ปรุงผสมเอง |
![ชวนเว่ย หม่าล่าหม้อไฟ : หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhbrEfT2MrBvXdaPIhK-u3aeq9vpCf_huDT5Da53H5oYVUB9xZ3sAqiO4h46a_Q5IFoq05-r_a8661wfkAxMmDeTX7z0agBsmV3Cw_awb94Ze3oCecYyn1YfdLkZzNN27ZHNhJibRTGk6sM0YQ5WjbY7nAufqt1LK-KRbs_UvKOSaIyCkROGsIh1MXydfA/w400-h300/IMG_0616.HEIC) |
เบคอนสไลด์และผัก |
![ชวนเว่ย หม่าล่าหม้อไฟ : หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjzTkGSSzLy0whPSMT5Ax0ub5lZXd8L0lPw_IUfOogz4WsgpxC5XIfnVaO5bDc4nDHHbhyphenhyphenTYso_bdBeIppwBbm-mf9RHTccelRwxxzrrQBGX3ZbZMAK_B2JU3MDtGHhd-QgD1kW1pyEcIoZ07npMVdP-YdWXG1dclqeTncrsChDVvu8SYuGafPo8lHRSwU/w400-h300/IMG_0617.HEIC) |
กุ้งที่ปอกมาให้เรียบร้อย |
![ชวนเว่ย หม่าล่าหม้อไฟ : หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiWgTZ4NSG2KE3OdFW4KwQE4TYHUDsFhN9Idx3qdKb3Es0E9l3dJ5JLlToufDzDIyRh7NpWz4I0CoSSF-jNNj-QKYW0ftIxkB6oFG3VLuALreTl1wjQatlE3EVRt9f9syf-K4xMVHUCNOF1J0ZApMVT0XN27X091OInmzhE3nJenFrB2LiC2VlfiXxYC_E/w400-h300/IMG_0626.HEIC) |
หนึ่งในโปรติ๋มซำ หมูแดง |
![ชวนเว่ย หม่าล่าหม้อไฟ : หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgaO1r9j3Ge2zwdcsSfgh4BF3Io2WnweDMveCZdWBqfyblc2973U8wcqTSzPNtsW_-YoKK415P4H_G6h_CyAWcLPra5HP5CeS1vAWJXxvxQoBllTig0RZIOVBD1Q8vGpvkA1rCFkmOqaBKWt0HLmPuzRkNlVyI9r1AKpgKYfqwHxrhtquRtdX1SEGLPJ6U/w400-h300/IMG_0630.HEIC) |
บรรยากาศภายในร้าน |
![ชวนเว่ย หม่าล่าหม้อไฟ : หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgrewFkJeXj7nyWRsMBToSZUvzFDsXI44W1vriT5SoJ3Lx5yI0kW2xl7z3rqiDOACOzOYjnrLF-ky02rML6U6phNQZwMngJT3xqeJuFH_04wdBw1K4iS1nJiFQM8oxn6WsHopW-T6ovViIZinmbggfSEpi6CPAiFVMhyphenhyphenhfm9osU3AQFuxWbl5lMc9xg1ic/w400-h300/IMG_0631.HEIC) |
บรรยากาศภายในร้าน |
![ชวนเว่ย หม่าล่าหม้อไฟ : หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhMzg8gmN7puSKg5iOF2hIRyguimRXlu9JRNJnk67dZwHFC2CmtWhUbiW5lkghrEQgewkdIEGIK9-4zEIRfahrtbjxIrMbgbxbkeMDjsSk-dfhyphenhyphenrFNQlEVyhIxcG7HXANbLirM-TaXk-DY8_GdF7elmZpHbBOreEgo1UO0D3Rz9y2dRxc_QUcj81fwwx8U/w400-h300/IMG_0632.HEIC) |
หวังเล่าจี่ |
![ชวนเว่ย หม่าล่าหม้อไฟ : หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj_nf4tZF08u-MLYE4SpkWlda5DcStGwsgGphvvE8kCIIo75kDTuCJB1OCOgAdh8rrZALhtVMk_JyDn6JvEmLvvaOoCm1WP1ualCOFfkIDxiY2NN0qshDx_5g7QJJGJMHisQkRH7S4z6P2P_jdzM79LC7ojEOAbY1j9pBgPYPMtsxjKfdX38q4LjXMyeZ4/w400-h300/IMG_0634.HEIC) |
ประตูทางเข้าร้าน |
![ชวนเว่ย หม่าล่าหม้อไฟ : หาดใหญ่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi4j4e1MrbkINB8NjSUYTtrEvVIkVonaYk7HwAoERjJp6OkzJ-df7ZssLDQJ2DWJ6FQOOv4XWgdw8otZDcFJk1H32qFJBiljt7jc9oaatNxUJoZKMFOrD_zd5KVGpCyYeATy30FCT_wNwG4YQwu01gP8iRZmyllz9tBZ2qqlt-d9OkkaVldxgQPMyjcqaI/w400-h300/IMG_0643.HEIC) |
หน้าร้าน |
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น